[Hỏi – Đáp] Cửa sắt chung cư trong Quy định của Phòng cháy chữa cháy

[Hỏi - Đáp] Cửa sắt chung cư trong Quy định của Phòng cháy chữa cháy
[Hỏi:] Hiện tôi đang sống tại 1 căn hộ chung cư và đang có nhu cầu làm cửa sắt bên ngoài cửa chính căn hộ chung cư đó vì tôi muốn mở cửa chính lúc ở nhà không ngại người đi qua đi lại dòm ngó vào nhà tôi. Nhưng hiện tại BQL chung cư tôi ở kêu phải có sự đồng ý của phòng PCCC về mẫu cửa sắt chung cư thì mới lắp được, Vậy vấn đề này có cân sự đồng ý của quý cơ quan không hay tôi phải làm như thế nào để được đồng ý?

Mẫu cửa sắt chung cư phải như thế nào mới đảm bảo an toàn PCCC. Vì mẫu cửa chung cư này tôi rất thích, không xâm chiếm hành lang chung của chung cư, cánh cửa mở vào bên trong căn hộ, nằm trong khuôn viên cửa chính, không ảnh hưởng đến kết cấu tòa nhà….

Xin hướng dẫn và xem mẫu cửa này giúp tôi.

  • Kết cấu cửa: Hạng mục Quy cách Kích thước 2100x850mm
  • Vật liệu: Sắt tấm nguyên khối, dày 10mm
  • Phụ kiện – 01 bộ bản lề thủy lực
  • Cửa khóa 02 chiều. Có thể tùy chỉnh vận tốc đóng mở cửa.
  • Cửa đứng ở vị trí 00, 900 Cửa tự động về vị trí đóng khi không có lực tác động (vị trí 00)

[Hỏi - Đáp] Cửa sắt chung cư trong Quy định của Phòng cháy chữa cháy

[Đáp:] Điều 3.2.10 Quy chuẩn QCVN 06:2016 quy định cửa đi các gian phòng nhóm F1.3 (căn hộ chung cư) không quy định chiều mở cửa.

Điều 3.2.9 Quy chuẩn QCVN 06:2016 quy định chiều cao thông thủy lối thoát nạn không nhỏ hơn 1, 9m, chiều rộng thông thủy cửa ra vào căn hộ chung cư không nhỏ hơn 0, 8m.

Căn cứ Điều 3.3.5 Quy chuẩn QCVN 06:2016, khi các cánh cửa phòng mở nhô ra hành lang, thì chiều rộng của đường thoát nạn phải trừ đi phần nhô ra cánh cửa.

Do đó, việc lắp đặt cửa đi có kích thước 0, 85×2,1m, mở vào trong căn hộ theo trình bày của người dân vẫn đảm bảo các quy định về PCCC cùa quy chuẩn, tiêu chuẩn hiện hành.

Nguồn: PCCC HCM

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *